ਅਮਰੀਕੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਕੁਝ ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਸੈਨੇਟ ਵੱਲੋਂ ਬੰਦੂਕ ਕੰਟਰੋਲ ਬਿੱਲ ਪਾਸ

0
48

  • Google+

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 24 ਜੂਨ , ਬਿਓਰੋ

ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਬੰਦੂਕ ਹਿੰਸਾ ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਸੈਨੇਟ ਨੇ 28 ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਬੰਦੂਕ ਕੰਟਰੋਲ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋਅ ਬਿਡੇਨ ਦੁਆਰਾ ਕਾਨੂੰਨ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਬਿੱਲ ਨੂੰ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀ ਸਭਾ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇਣੀ ਪਵੇਗੀ।

ਆਖਰੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸੰਘੀ ਬੰਦੂਕ ਨਿਯੰਤਰਣ ਕਾਨੂੰਨ 1994 ਵਿੱਚ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲਾਂ ਅਤੇ ਵੱਡੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲੇ ਮੈਗਜ਼ੀਨਾਂ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਨਿਰਮਾਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਪਰ ਇਹ ਇੱਕ ਦਹਾਕੇ ਬਾਅਦ ਖਤਮ ਹੋ ਗਿਆ.

ਵੀਰਵਾਰ ਦੇਰ ਰਾਤ ਚੈਂਬਰ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਟੈਕਸਾਸ ਦੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਸੈਨੇਟਰ ਜੌਹਨ ਕੌਰਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਬਿੱਲ “ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਾਏਗਾ” ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਕੁਝ ਵੀ ਨਾ ਕਰਨਾ ਸੈਨੇਟ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧ ਵਜੋਂ ਸਾਡੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਨੂੰ ਛੱਡਣਾ ਹੈ”।

ਆਪਣੇ ਸੰਬੋਧਨ ਵਿੱਚ, ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਸੈਨੇਟ ਦੇ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਨੇਤਾ ਚੱਕ ਸ਼ੂਮਰ ਨੇ ਕਿਹਾ: “ਇਹ ਇੱਕ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਬੰਦੂਕ ਦੀ ਹਿੰਸਾ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਲਈ, ਪਰ ਇਹ ਸਹੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਲੰਮਾ ਸਮਾਂ ਬਕਾਇਆ ਕਦਮ ਹੈ।”

ਹਾਲਾਂਕਿ, ਨੈਸ਼ਨਲ ਰਾਈਫਲ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ (ਐਨਆਰਏ) ਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਬੰਦੂਕ ਲਾਬੀ ਸਮੂਹ, ਨੇ ਬਿੱਲ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ਰਾਜ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨ ਦੇ ਕੁਝ ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜੋ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬੰਦੂਕ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

6-3 ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਨਿਊਯਾਰਕ ਦੇ ਨਿਵਾਸੀਆਂ ਲਈ “ਉਚਿਤ ਕਾਰਨ” ਜਾਂ ਇੱਕ ਚੰਗਾ ਕਾਰਨ ਸਾਬਤ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ, ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਛੁਪੇ ਹੋਏ ਹਥਿਆਰਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣਾ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਗਨ ਵਾਇਲੈਂਸ ਆਰਕਾਈਵ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਸਾਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ 267 ਸਮੂਹਿਕ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਦੇਖੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬੰਦੂਕ ਦੀ ਹਿੰਸਾ ਵਿੱਚ 20, 000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਜਾਨਾਂ ਚਲੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ।

LEAVE A REPLY